Anh trai ruột tặng đất cho hai vợ chồng em trai có được miễn thuế TNCN hay không?

01:02 | 09/12/2019

|
Tôi có 2 mảnh đất, sắp tới em trai tôi lấy vợ và tôi muốn tặng cho em 1 mảnh đất để làm nhà thì có được miễn thuế gì không?
anh trai ruot tang dat cho hai vo chong em trai co duoc mien thue tncn hay khong

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, Tôi có 2 mảnh đất, sắp tới em trai tôi lấy vợ và tôi muốn tặng cho em 1 mảnh đất để làm nhà thì có được miễn thuế gì không?

Cám ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Miễn thuế thu nhập cá nhân:

Căn cứ khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 (Được hướng dẫn bởi Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP) quy định như sau:

Thu nhập miễn thuế: “Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau”.

Miễn lệ phí trước bạ:

Căn cứ Khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP (Được hướng dẫn bởi Điều 5 Thông tư 301/2016/TT-BTC) quy định như sau:

Miễn lệ phí trước bạ trong trường hợp sau: “Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

Như vậy, bạn cần phải xuất trình các giấy tờ chứng minh quan hệ anh em ruột thì bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ theo quy định nêu trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những thắc mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: Luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV