Bán đất không đáp ứng đủ điều kiện chuyển nhượng bị xử phạt thế nào từ năm 2020?

01:02 | 13/01/2020

|
Tôi muốn hỏi, bán đất không đáp ứng đủ điều kiện chuyển nhượng bị xử phạt thế nào từ năm 2020?
ban dat khong dap ung du dieu kien chuyen nhuong bi xu phat the nao tu nam 2020Giải quyết như thế nào trong trường hợp về việc chủ đất không tách thửa?
ban dat khong dap ung du dieu kien chuyen nhuong bi xu phat the nao tu nam 2020Khi nào vợ có quyền thay chồng ký tên vào giấy bán đất?
ban dat khong dap ung du dieu kien chuyen nhuong bi xu phat the nao tu nam 2020
Ảnh minh họa

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, theo thông tin tôi được biết từ năm 2020 nếu mà bán đất không đủ điều kiện thì bị phạt? Mong Luật sư chia sẻ mức phạt cụ thể là bao nhiêu?

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất (QSDĐ):

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định các điều kiện khi chuyển nhượng QSDĐ như sau:

  1. Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại Khoản 1 Điều 168 của Luật này;
  2. Đất không có tranh chấp;
  3. Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  4. Trong thời hạn sử dụng đất.

Chuyển nhượng đất không đủ điều kiện bị phạt bao nhiêu?

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 18 Nghị định 91/2019/NĐ-CP (có hiệu lực 05/01/2020) quy định như sau:

Điều 18. Chuyển quyền, cho thuê, thế chấp bằng quyền sử dụng đất khi không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 188 của Luật Đất đai

3. Trường hợp chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, cho thuê lại, góp vốn bằng quyền sử dụng đất không đủ điều kiện thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với khu vực nông thôn, từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với khu vực đô thị trong trường hợp không đủ một trong các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 188 của Luật Đất đai;

b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với khu vực nông thôn, từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với khu vực đô thị trong trường hợp không đủ từ hai điều kiện trở lên quy định tại Khoản 1 Điều 188 của Luật Đất đai”.

Như vậy, tùy vào khu vực và số lượng điều kiện không đáp ứng khi chuyển nhượng đất thì sẽ bị phạt theo từng mức cụ thể theo quy định nêu trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những thắc mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục “Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội.

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: Luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV