Các trường hợp Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng

01:02 | 03/12/2019

|
Tôi xin hỏi là các trường hợp nào Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng?
cac truong hop nha nuoc giao dat co thu tien su dungHà Nội: Giải quyết vướng mắc để hoàn thành giao đất dịch vụ
cac truong hop nha nuoc giao dat co thu tien su dungNgập lụt ở Đà Lạt, Phú Quốc: "Chưa có hạ tầng, chưa giao đất dự án"
cac truong hop nha nuoc giao dat co thu tien su dung

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, cho tôi hỏi là các trường hợp nào Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng? Mong luật sư giải đáp giúp! 

Cảm ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Căn cứ theo Điều 55 Luật Đất đai (Điều này được hướng dẫn bởi Khoản 1 Điều 2 Nghị định 45/2014/NĐ-CP), các trường hợp sau Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng:

1-  Hộ gia đình, cá nhân được giao đất ở;

2-  Tổ chức kinh tế được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

3-  Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

4-  Tổ chức kinh tế được giao đất thực hiện dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng;

5- Tổ chức kinh tế được giao đất để xây dựng công trình hỗn hợp cao tầng, trong đó có diện tích nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những vướng mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV