Có được chuyển đổi đất ao thành đất ở hay không?

01:02 | 03/03/2020

|
Do gia đình đông người nên muốn lấp ao thành một nền đất để xây nhà. Vậy gia đình tôi muốn chuyển đất ao này thành đất ở thì có chuyển được không?
co duoc chuyen doi dat ao thanh dat o hay khongChuyển mục đích sử dụng đất tại 2 tỉnh
co duoc chuyen doi dat ao thanh dat o hay khongTrường hợp nào chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép?
co duoc chuyen doi dat ao thanh dat o hay khong
Ảnh minh họa

Độc giả hỏi:

Bố tôi mới mua một ao liền kề của hàng xóm ở Hiệp Hòa, Bắc Giang. Do gia đình đông người nên muốn lấp ao thành một nền đất để xây nhà. Vậy gia đình tôi muốn chuyển đất ao này thành đất ở thì có chuyển được không? Thủ tục thế nào?

Cám ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Căn cứ Điều 57 Luật Đất đai năm 2013 thì việc chuyển đổi đất ao thành đất ở là phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Điều kiện chuyển đất ao thành đất ở:

Căn cứ Điều 52 Luật Đất đai năm 2013 gồm 2 căn cứ để chuyển đổi đất ao thành đất ở như sau:

1- Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2- Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

 Thủ tục chuyển đất ao thành đất ở:

Hồ sơ cần chuẩn bị:

 Căn cứ vào Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT Cá nhân, hộ gia đình chuẩn bị một bộ hồ sơ như sau:

1- Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này;

2- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Ngoài ra chúng ta phải mang theo giấy chứng thực cá nhân, có thể là chứng minh thư nhân dân/thẻ căn cước công dân/hộ chiếu.

  • Nộp hồ sơ ở đâu: Phòng Tài nguyên và Môi trường nơi có đất.
  • Thời hạn giải quyết:

+ Không quá 15 ngày (không kể thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất).

+ Không quá 25 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những thắc mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục “Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội.

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: Luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV