Có được sử dụng đất công ích để xây nhà tình nghĩa không?

01:02 | 27/10/2019

|
Tôi muốn hỏi đất công ích có được phép xây nhà tình nghĩa trên đó hay không?
co duoc su dung dat cong ich de xay nha tinh nghia khongTự ý chuyển mục đích trồng lúa trái phép bị phạt bao nhiêu tiền?
co duoc su dung dat cong ich de xay nha tinh nghia khongHướng dẫn cách chuyển từ đất ruộng trồng lúa sang đất ở
co duoc su dung dat cong ich de xay nha tinh nghia khong

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, tôi là Hùng. Tôi muốn hỏi đất công ích có được phép xây nhà tình nghĩa trên đó hay không?

Cám ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Căn cứ điểm c khoản 2 Điều 132 Luật Đất đai quy định như sau:

"Điều 132. Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích

2. Quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn để sử dụng vào các mục đích sau đây:

c) Xây dựng nhà tình nghĩa, nhà tình thương.

Như vậy, đất công ích được phép sử dụng vào mục đích xây dựng nhà tình thương và tình nghĩa.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những vướng mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV