Hai trường hợp sửa chữa, cải tạo nhà ở không phải xin giấy phép

01:02 | 31/12/2019

|
Theo quy định pháp luật hiện tại có trường hợp nào sửa chữa nhà mà không phải xin giấy phép không?
hai truong hop sua chua cai tao nha o khong phai xin giay phepTránh hình thành giấy phép con khi bổ sung giấy tờ đất đai
hai truong hop sua chua cai tao nha o khong phai xin giay phepThủ tục xin giấy phép xây dựng nhà ở năm 2019
hai truong hop sua chua cai tao nha o khong phai xin giay phep

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, theo quy định pháp luật hiện tại có trường hợp nào sửa chữa nhà mà không phải xin giấy phép không ?

Cám ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Căn cứ Điểm g và h Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng quy định 2 trường hợp cải tạo, sữa chữa nhà miễn giấy phép:

Thứ nhất, công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

Thứ hai, công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc.

Như vậy, nếu bạn cải tạo, sửa chữa nhà mà thuộc một trong 2 trường hợp nêu trên thì không phải thực hiện thủ tục xin giấy phép xây dựng hay nói cách khác là miễn giấy phép.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những thắc mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: Luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV