Hợp đồng cho thuê nhà có phải công chứng không?

01:09 | 09/09/2019

|
Tôi đang có căn nhà mặt phố định cho thuê cả căn để họ kinh doanh. Hiện tôi đang soạn hợp đồng cho thuê rồi nhưng chưa biết soạn các điều khoản như thế nào ? Có phải đi công chứng hợp đồng này mới có giá trị hay không ? Và nếu phải công chứng thì phí như thế nào ?
hop dong cho thue nha co phai cong chung khong

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, hiện tôi đang có căn nhà 9 tầng ở mặt phố định cho thuê cả căn để họ kinh doanh Spa với giá 30 triệu đồng/tháng. Hiện tôi đang soạn hợp đồng cho thuê rồi nhưng chưa biết soạn các điều khoản như thế nào ? Và một điều tôi thắc mắc là có phải đi công chứng hợp đồng này mới có giá trị hay không ? Và nếu phải công chứng thì phí như thế nào ?

Mong Luật sư giải đáp giúp tôi.

Cám ơn Luật sư

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Thứ nhất, trong hợp đồng thuê nhà thì cần có những điều khoản nào ?

Theo quy định của luật thì hợp đồng thuê có thể hiểu như sau: “Hợp đồng thuê tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bên thuê phải trả tiền thuê”(khoản 1 Điều 472 Bộ luật dân sự năm 2015)

Căn cứ quy định đó nội dung của Hợp đồng thuê là do hai bên thỏa thuận nhưng cũng phải đảm bảo các điều khoản cơ bản sau:

- Bên cho thuê ? Bên thuê

- Tài sản đem ra cho thuê là gì ?

- Giá thuê bao nhiêu ?

- Thời hạn thuê bao lâu ?

- Quyền và nghĩa vụ của các bên

Trên đây là một số điều khoản cơ bản cần có của Hợp đồng và pháp luật cũng tôn trọng nguyên tắc thỏa thuận của hai bên nhưng các điều khoản các bên thỏa thuận không đước trái với quy định của luật và đạo đức xã hội.

Lời khuyên nếu bạn muốn có một hợp đồng thuê nhà đảm bảo được quyền và lợi ích của các bên thì bạn nên thuê một đơn vị Luật sư họ sẽ tư vấn soạn thảo và hướng dẫn bạn cụ thể làm sao để có một hợp đồng chuẩn nhất.

Thứ hai, Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không ?

 Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 “hợp đồng cho thuê nhà” phải thực hiện thủ tục công chứng, chứng thực theo quy định của luật.

Mức thu phí công chứng:

Căn cứ điểm b khoản 2 Điều 4 Thông tư số 257/2016/TT-BTC quy định về mức phí như sau:

“b) Mức thu phí đối với việc công chứng hợp đồng thuê quyền sử dụng đất; thuê nhà ở; thuê, thuê lại tài sản:

TT

Giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch (tổng số tiền thuê)

Mức thu

(đồng/trường hợp)

1

Dưới 50 triệu đồng

40 nghìn

2

Từ 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng

80 nghìn

3

Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng

0,08% giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

4

Từ trên 01 tỷ đồng đến 03 tỷ đồng

800 nghìn đồng + 0,06% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 01 tỷ đồng

5

Từ trên 03 tỷ đồng đến 05 tỷ đồng

02 triệu đồng + 0,05% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 03 tỷ đồng

6

Từ trên 05 tỷ đồng đến 10 tỷ đồng

03 triệu đồng + 0,04% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 05 tỷ đồng

7

Từ trên 10 tỷ đồng

05 triệu đồng + 0,03% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 10 tỷ đồng (mức thu tối đa là 8 triệu đồng/trường hợp)

Như vậy, căn cứ bảng phí nêu trên bạn căn cứ vào giá thuê và tổng số thời gian thuê để xác định tổng số tiền thuê rồi đối chiếu bảng nêu trên để xem mức phí thu cụ thể.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những vướng mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời!

 

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội, VN

Hotline

: 0912.479.766 – 0977.015.320

Email

: luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV