Khai man giá nhà đất tiềm ẩn nhiều rủi ro

01:02 | 31/10/2019

|
Tôi muốn bán căn nhà nhưng không muốn nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN) cao. Vậy tôi ghi giá trị hợp đồng thấp có được không?
khai man gia nha dat tiem an nhieu rui roĐiều kiện mua nhà đất mới nhất năm 2019
khai man gia nha dat tiem an nhieu rui roTặng cho nhà đất cần những thủ tục gì?
khai man gia nha dat tiem an nhieu rui ro

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, tôi có căn nhà định bán giá 10 tỷ mà theo tôi được biết thì thuế thu nhập cá nhân 2% giá trị căn nhà nên bán mất khoảng 200 triệu. Vậy tôi muốn hỏi Luật sư là tôi ghi giá hợp đồng thấp xuống còn 2 tỷ để không phải nộp thuế thu nhập cá nhân cao có được không?

Mong Luật sư giải đáp giúp tôi.

Cám ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Số thuế thu nhập cá nhân phải nộp khi bán nhà đất:

Theo quy định tại Điều 12 Thông tư 111/2013/TT-BTC (sửa đổi, bổ sung bởi Thôngtư 92/2015/TT-BTC) quy định rõ, thuế TNCN đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản được tính theo công thức:

Thuế TNCN phải nộp

=

Giá chuyển nhượng

x

Thuế suất 2%

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên thì khi chuyển nhượng bất động sản thì phải thực hiện nộp TNCN cho Nhà nước 2% giá trị bất động sản (Trừ những trường hợp được miễn thuế TNCN).

Như vậy, việc khai man giá nhà đất thấp hơn so thực tế mà các bên chuyển nhượng cho nhau được cái lợi trước mắt là giảm được số tiền đóng thuế TNCN nộp cho Nhà nước nhưng cũng tiềm ẩn nhiều rủi ro pháp lý về sau.

Rủi ro từ việc khai man giá nhà đất khi chuyển nhượng:

Thứ nhất, giả sử hợp đồng chuyển nhượng bất động sản này tranh chấp thì khi các bên yêu cầu tòa án giải quyết thì tòa sẽ chỉ giải quyết trên giá bất động sản mà các bên ghi trong hợp đồng nên khi đó bên bán sẽ chỉ nhận được số tiền như trong hợp đồng.

Thứ hai, bị xử phạt vi phạm hành chính, căn cứ theo điểm c khoản 2 Điều 6 Thông tư 166/2013/TT-BTC, người có hành vi trốn thuế bị xử phạt vi phạm hành chính quy định như sau: 

- Đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế: Phạt từ 1 đến 3 lần số tiền thuế trốn đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế:

(Căn cứ Điều 13 Thông tư 166/TT-BTC)

+ Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn, số thuế gian lận đối với người nộp thuế vi phạm lần hoặc vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên.

+ Phạt tiền 1,5 lần tính trên số thuế trốn đối với người nộp thuế khi có một trong các hành vi trốn thuế, gian lận thuế do vi phạm lần đầu, có tình tiết tăng nặng hoặc vi phạm lần thứ hai, có một tình tiết giảm nhẹ.

+ Phạt tiền 2 lần tính trên số thuế trốn đối với người nộp thuế khi có một trong các hành vi trốn thuế, gian lận thuế vi phạm lần thứ hai mà không có tình tiết giảm nhẹ hoặc vi phạm lần thứ ba và có một tình tiết giảm nhẹ.

+ Phạt tiền 2,5 lần tính trên số thuế trốn đối với người nộp thuế khi có một trong các hành vi trốn thuế, gian lận thuế vi phạm lần thứ hai mà có một tình tiết tăng nặng hoặc vi phạm lần thứ ba mà không có tình tiết giảm nhẹ.

+ Phạt tiền 3 lần tính trên số tiền thuế trốn đối với người nộp thuế khi có một trong các hành vi trốn thuế, gian lận thuế vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết tăng nặng trở lên hoặc vi phạm lần thứ ba có tình tiết tăng nặng hoặc vi phạm từ lần thứ tư trở đi.

- Lưu ý:  Mức phạt tiền nêu trên là mức phạt tiền áp dụng đối với người nộp thuế là tổ chức, mức phạt tiền đối với người nộp thuế là hộ gia đình, cá nhân bằng ½ mức phạt tiền đối với tổ chức.

Thứ ba, có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trốn thuế:

Căn cứ Điều 200 Bộ Luật hình sự quy định như sau về tội trốn thuế: “1. “1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây trốn thuế với số tiền từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng hoặc dưới 100.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi trốn thuế hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các Điều 188, 189, 190, 191, 192, 193, 194, 195, 196, 202, 250, 251, 253, 254, 304, 305, 306, 309 và 311 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế; không nộp hồ sơ khai thuế; nộp hồ sơ khai thuế sau 90 ngày kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế hoặc hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định của pháp luật;

b) Không ghi chép trong sổ kế toán các khoản thu liên quan đến việc xác định số tiền thuế phải nộp;

c) Không xuất hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ hoặc ghi giá trị trên hóa đơn bán hàng thấp hơn giá trị thanh toán thực tế của hàng hóa, dịch vụ đã bán;

d) Sử dụng hóa đơn, chứng từ không hợp pháp để hạch toán hàng hóa, nguyên liệu đầu vào trong hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế làm giảm số tiền thuế phải nộp hoặc làm tăng số tiền thuế được miễn, số tiền thuế được giảm hoặc tăng số tiền thuế được khấu trừ, số tiền thuế được hoàn;

đ) Sử dụng chứng từ, tài liệu không hợp pháp khác để xác định sai số tiền thuế phải nộp, số tiền thuế được hoàn;

e) Khai sai với thực tế hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu mà không khai bổ sung hồ sơ khai thuế sau khi hàng hóa đã được thông quan, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 188 và Điều 189 của Bộ luật này;

g) Cố ý không kê khai hoặc khai sai về thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 188 và Điều 189 của Bộ luật này;

h) Câu kết với người gửi hàng để nhập khẩu hàng hóa, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 188 và Điều 189 của Bộ luật này;

i) Sử dụng hàng hóa thuộc đối tượng không chịu thuế, miễn thuế, xét miễn thuế không đúng mục đích quy định mà không khai báo việc chuyển đổi mục đích sử dụng với cơ quan quản lý thuế.”

Như vậy, căn cứ nêu trên thì việc khai man giá chuyển nhượng thấp hơn so với thực tế chuyển nhượng tiềm ẩn nhiều rủi ro pháp lý về sau, như vậy không nên khai man giá chuyển nhượng thấp hơn giá thực tế chuyển nhượng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những vướng mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV