Lấn chiếm đất có bị phạt tù không?

09:46 | 09/10/2019

|
Nhà hàng xóm cứ lấn chiếm đất hàng rào nhà tôi. Cũng nhiều lần tôi sang thỏa thuận và UBND xã đã xử phạt hành chính nhưng hành vi lấn chiếm đất của anh hàng xóm vẫn tiếp diễn. Vậy giờ tôi phải làm thế nào?
lan chiem dat co bi phat tu khong

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, nhà tôi thì có sổ đỏ với tổng diện tích là 220m2 mà anh Hải hàng xóm cho rằng gia đình tôi chỉ có 210m2 còn 10m2 còn lại là của gia đình anh Hải. Gia đình chúng tôi cũng đã sang bên nhà anh Hải thỏa thuận nhiều lần và tôi cũng đã đề nghị UBND xã vào cuộc và do việc lấn chiếm đất đó anh Hải đã bị phạt hành chính vào năm 2018, năm nay vẫn tiếp tục xây dựng hàng rào? Thực sự tôi cũng bức xúc lắm mà không biết phải làm sao? Xin hỏi luật sư, sự việc tái diễn như vậy theo quy định của Luật anh Hải có bị phạt tù không?

Cám ơn luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai thì hành vi “lấn đất” được định nghĩa như sau:

“1. Lấn đất là việc người đang sử dụng đất tự chuyển dịch mốc giới hoặc ranh giới thửa đất để mở rộng diện tích đất.

Lấn đất thì bị xử lý hình sự không?

Căn cứ Điều 228 Luật Hình sự năm 2015 quy định như sau:

Điều 228. Tội vi phạm các quy định về sử dụng đất đai

1. Người nào lấn chiếm đất, chuyển quyền sử dụng đất hoặc sử dụng đất trái với các quy định của pháp luật về quản lý và sử dụng đất đai, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 500.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, căn cứ quy định nên trên thì theo những thông tin mà bạn cung cấp thì hành vi anh Hải hàng xóm của bạn đã bị xử phạt vi phạm hành chính rồi mà vẫn tiếp diễn hành vi lấn đất của bạn nên đã cấu thành “tội vi phạm các quy định về sử dụng đất đai” quy định tại Điều 228 Luật Hình sự nêu trên. Còn tùy vào tính chất mức độ vi phạm thì sẽ bị xử lý theo 1 trong các khoản của Điều luật nêu trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những vướng mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV