Mức phạt đối với hành vi lấn chiếm đất là bao nhiêu?

01:02 | 08/11/2019

|
Tôi rất muốn biết mức phạt cụ thể đối với những hành vi lấn chiếm đất theo quy định của pháp luật hiện nay quy định như thế nào ạ
muc phat doi voi hanh vi lan chiem dat la bao nhieuLấn chiếm đất có bị phạt tù không?
muc phat doi voi hanh vi lan chiem dat la bao nhieuHàng xóm lấn chiếm đất xử lý như thế nào?
muc phat doi voi hanh vi lan chiem dat la bao nhieu
Mức phạt đối với hành vi lấn chiếm đất là bao nhiêu?

Độc giả hỏi:

Chào luật sư, tôi rất muốn biết mức phạt cụ thể đối với những hành vi lấn chiếm đất theo quy định của pháp luật hiện nay quy định như thế nào ạ

Mong luật sư giải đáp

Cám ơn Luật sư

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Lấn chiếm đất là gì?

Căn cứ Điều 3 Nghị định 102/2014/NĐ -CP hành vi lấn, chiếm đất được hiểu như sau:

- “Lấn đất” là việc người đang sử dụng đất tự chuyển dịch mốc giới hoặc ranh giới thửa đất đểm ở rộng diện tích đất.

- “Chiếm đất” là việc sử dụng đất mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc việc sử dụng đất do được Nhà nước giao, cho thuê nhưng hết thời hạn giao, cho thuê đất không được Nhà nước gia hạn sử dụng mà không trả lại đất hoặc sử dụng đất khi chưa thực hiện thủ tục giao đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

Mức phạt đối với hành vi lấn, chiếm đất?

Căn cứ Điều 10 Nghị định 102/2014/NĐ -CP mức phạt đối với hành vi lấn, chiếm đất như sau:

“Điều 10. Lấn, chiếm đất

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi lấn, chiếm đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi lấn, chiếm đất trồng lúa, đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở, trừ trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều này.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lấn, chiếm đất ở.

4. Hành vi lấn, chiếm đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình thì hình thức và mức xử phạt thực hiện theo quy định tại Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực về hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở; trong lĩnh vực về giao thông đường bộ và đường sắt; trong lĩnh vực về văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo; trong lĩnh vực về khai thác và bảo vệ công trình thủy lợi; đê điều; phòng, chống lụt, bão và trong các lĩnh vực chuyên ngành khác.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này;

b) Buộc trả lại đất đã lấn, chiếm đối với hành vi quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những vướng mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách,Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội, VN

Hotline

: 0912.479.766 – 0977.015.320

Email

: luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV