Nhà chùa có được cho thuê đất không?

01:14 | 17/02/2020

|
Tôi xin hỏi theo quy định của pháp luật nhà chùa có được phép cho thuê đất không?
nha chua co duoc cho thue dat bi xu ly nhu the naoĐầu năm dân bất động sản nô nức đi lễ cầu may
nha chua co duoc cho thue dat bi xu ly nhu the naoChùa có được bán đất để làm từ thiện không?
nha chua co duoc cho thue dat bi xu ly nhu the nao
Ảnh minh họa

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, ngôi chùa ở nơi tôi cư trú có một phần diện tích đất không sử dụng đến và các hộ gia đình trong làng muốn thuê để làm chỗ bán hàng. Tôi xin hỏi theo quy định của pháp luật nhà chùa có được phép cho thuê đất không?

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Nhà chùa được xếp vào là “cơ sở tôn giáo” theo Căn cứ khoản 14 Điều 2 Luật Tín ngưỡng, tôn giáo năm 2016.

Nhà chùa có được phép cho thuê đất hay không?

Khoản 2 Điều 181 Luật Đất đai quy định như sau:

“Điều 181. Quyền và nghĩa vụ của cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất

…..

2. Cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất không được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho quyền sử dụng đất; không được thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất”.

Như vậy, căn cứ quy định nêu trên thì nhà chùa không được phép cho các thương nhân thuê đất để làm nơi buôn bán.

Nhà chùa cho thuê đất bị phạt như thế nào?

Trường hợp nhà chùa mà cho thuê quyền sử dụng đất thì sẽ xử phạt theo Khoản 2 Điều 27 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định mức xử phạt như sau:

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng nếu diện tích đất vi phạm dưới 0,1 héc ta;

2. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất vi phạm từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta;

3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất vi phạm từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta;

4. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 120.000.000 đồng nếu diện tích đất vi phạm từ 01 héc ta trở lên.

Ngoài ra, buộc bên thuê phải trả lại đất, buộc hoàn trả tiền cho thuê đã thu (trong trường hợp thu một lần cho cả thời gian thuê) trong thời gian sử dụng đất còn lại theo quy định của pháp luật dân sự và buộc phải nộp số lợi bất hợp pháp có được khi cho thuê đất.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những thắc mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội.

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: Luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV