Nhà nằm trong quy hoạch có được sửa chữa không?

01:02 | 24/12/2019

|
Tôi muốn hỏi, có được sửa chữa khi nhà đang trong diện quy hoạch?
nha nam trong quy hoach co duoc sua chua khongĐất rừng phòng hộ được chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở không?
nha nam trong quy hoach co duoc sua chua khongTràm Chim Resort không có cơ sở pháp lý để tồn tại
nha nam trong quy hoach co duoc sua chua khong
Ảnh minh họa

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, hiện nhà tôi nằm trong quy hoạch làm đường cao tốc mà giờ nhà xuống cấp quá định tu sửa lại một chút không biết theo quy định pháp luật hiện tại có được phép không?

Cám ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai năm 2013 quy định như sau:

“Điều 49. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

...

2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật”.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên sẽ có hai trường hợp sau:

Thứ nhất, trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì bạn có quyền sửa chữa, cải tạo nhà theo quy định luật.

Thứ hai, đối với trường hợp miếng đất này đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì bạn sẽ không được xây dựng mới nhà ở. Tuy nhiên, bạn vẫn có thể sửa chữa căn nhà cũ của mình nếu được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những thắc mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp các vấn đề thắc mắc của bạn.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời”!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: Luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV