Thời điểm nộp báo cáo thống kê đất đai hàng năm

07:56 | 24/03/2020

|
Tôi muốn hỏi, theo quy định mới khi nào là hạn cuối để nộp báo cáo thống kê đất đai hàng năm lên cấp trên?
thoi diem nop bao cao thong ke dat dai hang namVợ chồng muốn một mình đứng tên sổ đỏ được không?
thoi diem nop bao cao thong ke dat dai hang namHoREA đề xuất bỏ quy định tách thửa để chặn phân lô, bán nền
thoi diem nop bao cao thong ke dat dai hang nam
Ảnh minh họa (Nguồn: Vietnamnet)

Độc giả hỏi: 

Chào Luật sư, tôi là cán bộ địa chính xã, hiện tôi đang tham mưu cho sếp về việc lập báo cáo thống kê đất đai hàng năm lên cấp trên mà tôi chưa cập nhật được theo quy định mới khi nào là hạn cuối để nộp báo cáo. Mong Luật sư giải đáp giúp.

Cám ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Căn cứ vào khoản 2 Điều 5 Thông tư 27/2018/TT-BTNMT quy định như sau về thời điểm báo cáo thống kê đất đai hàng năm, cụ thể:

a) Ủy ban nhân dân cấp xã: Triển khai thực hiện từ ngày 15 tháng 11 hàng năm (trong thời gian thực hiện phải tiếp tục tổng hợp cả các trường hợp biến động đất đai đến ngày 31 tháng 12); hoàn thành và nộp báo cáo kết quả lên Ủy ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp huyện) trước ngày 16 tháng 01 năm sau;

b) Ủy ban nhân dân cấp huyện: Hoàn thành và nộp báo cáo kết quả lên Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) trước ngày 01 tháng 02 năm sau;

c) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh: Hoàn thành và nộp báo cáo kết quả về Bộ Tài nguyên và Môi trường trước ngày 16 tháng 02 năm sau;

d) Bộ Tài nguyên và Môi trường: Hoàn thành và báo cáo kết quả lên Thủ tướng Chính phủ trước ngày 16 tháng 3 năm sau.

Lưu ý:

  • Thời điểm thống kê đất đai định kỳ hàng năm được tính đến hết ngày 31 tháng 12 hàng năm (trừ năm thực hiện kiểm kê đất đai).
  • Thời gian thực hiện quy định tại các điểm b và c khoản này nếu trùng thời gian nghỉ Tết Nguyên đán thì việc nộp báo cáo kết quả được lùi thời gian bằng số ngày được nghỉ Tết Nguyên đán theo quy định.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những thắc mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục “Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320 (Zalo)

Email

: Luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV